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“Kwa kweli ujasiri mliotupatia sisi wanawake ni ujasiri ambao mpaka
sasa umetuletea heshima kubwa katika jamii, sauti zetu hivi sasa
zinasikika tunaheshimiwa kuliko hapo kabla elimu yenu
haijatufikia,kweli imetufungua macho" anaeleza mama Mwakitwange
anaetoka kata ya Lufingo Wilaya ya Rungwe.

Anaendelea’hapo awali nilikuwa naogopa hata kuzungumza neno sehemu

cawaida hasa wakiwemo wanaume nilikaa mbali na kushika tama
kusubilia maamuzi kutoka kwa wanaume sio mimi tu ni karibia asilimia
na mwanaume kwa kile anachokisema ataambiwa hana adabu na ukoo
wote kuchukuwa ikibidi kusemwa kwamba ukoo ule hauna heshima
haifai hata kuoa ukoo ule,utaheshimiwa pale kila kitu hata kinachokuhusu
wewe kikiamuliwa na wanaume wewe ukaishia kukubaliana nao tu hata
kama ilo jambo linakuuma

Kwa elimu mliyotupati nimefurahi sana mlivywashirikisha wanaume na
ukandamizwaji zidi yetunashangaa kwa sasa wamebadilika kwa kweli
tunashukuru sana

Alipoulizwa mafanikio yake yeye mwenyewe baada ya kupata mafunzo
kutoka kwa mmoja wa waliopata mafunzo hayo ndugu Ezekia Kimanga
mama Mwakitwange anasema kwanza kabisa zilipotokea nafasi za
ujumbe wa baraza la ushauri wa kata nilipata ujasiri wa kugombea na
wenzangu kunipa matumaini,kwa vile kwa uwakilishi kwa asilimia
ubwa ulikuwa wa wanaume.

Baada ya nafasi hizo kutangazwa niligombea na kushinda nafasi hiyo
muhimu katika baraza hilo la kata ambalo ni kama mahakama ya
kata,ambapo nimewasaidia wanawake wengi kupata haki zao

Vile vile baada ya kukaa muda kwa muda mrefu hatimaye kilifikia
kipindi cha kuchagua katibu wa baraza la ushauri wa kata kwa aliemaliza
muda wake ambaye alikuwa ni mwanaume na kuomba kupumzika

Kwa kuungwa mkono na watu wengi na kusimamia haki kwa kira
maamuzi niliombwa kugombea nafasi hiyo na kushinda hivi unavyoniona
mimi ni katibu wa baraza la ushauri la kata nikiwa mwanamke pekee
kushika nafasi hiyo muhimu




[image: image2.jpg]Vilevile kitongoji nachotoka mimi kinaongozwa na mwanamke ambaye
naye alihamasika baada ya kupata mafunzo yenu mliyotupatia mama
huyo ni Frola Andulile ambaye ni mwenyekiti wa kitongoji kitu
kinachotufanya wanawake tufurahie mafunzo yenu mliyotupatia kwani
yametuhamasisha sana kwani hata vikundi mbalimbali vya kinamama
vimeanzishwa kwa ajili ya kusaidiana kwenye matatizo ikiwemo kuwa na
mfuko wa kukopeshana

Mwisho nawashukuru sana kwa asasi yenu ya shangwe kwa kutukomboa
wanawake na naomba mzidi kutoa elimu hii kwa kuingia vijijini zaidi
kwani bado wanawake wananyanyasika sana na hawana sauti anamaliza

mama Mwakitwange




[image: image3.jpg]HALI YA MAFANIKIO KWA FAMILIA YA MAREHEMU PAMESA MWOBILA

"Ndugu yangu nafurahi sana kutokana na ujio wako kwa mara nyingine
tena,ni bahati iliyoje kupata watu wenye msaada na huruma kama nyinyi
Mungu awasaidie katika shughuli zenu za kutusaidia sisi wanyonge tusio
na pakukimbilia, anaeleza mama Eliza kameta mama mwenye watoto
nane aliozaa na mume wake ndugu Pamesa Mwobula.

yenye watoto nane. Anaendelea mwanzo wa maisha yetu na mume
wangu pamoja na familia yetu kiujumla tuliishi kwz upendo na amani
kwenye ardhi ya mume wangu wanayosema eti ni ya ukoo na mimi
sihusiki nayo, tulishirikiana na mume wangu kuijenga familia yetu kwa
kujishughulisha na shughuli mbalimbali ndani ya eneo letu ambalo leo hii
tunafukuzwa kama wanyama na ukoo, nashangaa kwa unyama huu kwa
sababu kila kitu ndani ya eneo hili tumeshirikiana na mume wangu
kuweza kupaendeleza, tumepanua nyumba tuliyokuwa tukiishi pamoja
mpaka kuweza kuezeka bati kwa jasho letu wote wawili,tuliweza
kupanua shamba letu la ndizi na makatapera[maparachichi] huku mimi
ndie niliekuwa nafanya kazi ngumu zaidi shambani,anaeleza mama Eliza
Kameta )

Mara baada ya mume wangu kufariki dunia baada va ukoo kukaa
ukiongozwa na mdogo wa marehemu waliamua kunifukuza rasmi

kwenye eneo letu mimi pamoja na familia yetu pasipo kuwajali atoto,

kwa kuwa tulikuwa hatuna jinsi tuliondoka eneo hilo kwa sababu
walikuwa wakinitishia kira siku kwamba nisipoondoka wataniua,baada ya
hapo tulirudi nyumbani kwa baba na mama yangu rnzazi ambao kwa
kweli walikuwa hawana kipato chochote ukizingatia watoto wangu
wanne walikuwa bado wakisoma shule ya msingi nd mmoja sekondali.

kuonana na upande wa ndugu wa mume wangu,hilo pia halikusaidia
kutokana na kukumbatia mila za kizamani na zilizo kandamizi kwa
mwanamke,wazee wangu pamoja na wazazi wangu kutokana na
kutokuwa na elimu ambayo mlitupatia nao waliguswa na hizo mila na
hawakuwa na jinsi zaidi ya kukubaliana na hali hiyo.

Ndipo kwa bahati nzuri akaja huyu bwana ‘anamuenyesha ndugu Richard
Igalako aliepewa mafunzo na asasi ya Shangwe kwa ufadhili wa
Foundation For Civil society juu ya haki za wanawake * huyu ndie
aliposikia shida yangu na jinsi ninavyoteseka aliweza kunisaidia kwa
kunipa elimu mimi mwenyewe kwanza




[image: image4.jpg]Richard Igalako anaeleza'niliposikia shida ya huyu mama nilienda kutoa
ripoti kwa serikali ya kijiji.na serikali ya kijiji chini ya mwenyekiti ilika
kikao baada ya kuombwa mimi mwenyewe kutoa elimu na utaratibu
kuhusu kesi hiyo na kwa kuwa mlinipatia miongozo yote na Mwenyekiti
analitambua hilo ilikuwa kazi rahisi sana ndipo baada ya kuwaeleza
utaratibu taarifa ilifikiswa kwa mtendaji wa kijiji ambae kwa bahati nzari
nae alipatiwa mafunzo hayo,alitoa ufafanuzi mbele yandugu wa
marehemu kwa kushirikiana na mimi pamoja na Mwenyekiti wa
kijiji,Mtendaji wa kijiji alihitimisha kwa kuwataka wanajamii kuacha
mila hizo za zamani zinazowadhalilisha na kuwanyonya wanawake na
kutoa muda kwa ndugu wa marehemu kutafakari suala hilo kabla hatua za

kisheria hazijachukuliwa zidi yao

Mpaka sasa mama huyo amerudishiw eneo lake na upande wa ndugu
kukiri makosa kwa kufanya kitendo hicho bila kujua na kuahidi kuwa
waalimu kwa wengine wenye mila potofu kama hizo

Mama huyo anahitimisha kwa kuishukuru asasi ya shangwe kwa elimu
tuliyowapatia kwani imemkomboa yeye mwenyewe na kuahidi kuitumia
kuwafikishia wengine wengi wanaoteseka na mila hizo kandamizi




